สำหรับในด้าน นายภาณุ อุทัยรตน์ หลังจากที่ได้รับทราบผบการเลือกตั้งแล้ว ก็ได้กล่าวขอบคุณที่ประชุมแล้วประกาศว่า จะร่วมกับสมาพันธ์ปันจักสีลัตนานาชาติ ซึ่งมีประเทศอินโดนีเซียเป็นประธาน นำกีฬาปันจักสีลัตเข้าสู่กีฬาโอลิมปิกให้ได้ เพราะเวลานี้ทั้งโลกมีจำนวนมากกว่า 50 ประเทศแล้วที่มีสมาคมกีฬาปันจักสีลัต มีทีมนักกีฬาระดับชาติและได้เข้าร่วมการแข่งขัน และในการจัดการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกที่ญี่ปุ่น ก็ได้กำหนดให้กีฬาปันจักสีลัตเป็นกีฬาสาธิตด้วยแล้ว นายภาณุ อุทัยรัตน์ เปิดเผยต่อไปว่า เงื่อนไขสำคัญที่ได้นำเสนอต่อที่ประชุมสมาพันธ์ปันจักสีลัตนานาชาติ คือมาตรฐานในการตัดสิน เพราะที่ผ่านมายังขาดความชัดเจนในกติกาทำให้เกิด ข้อขัดแย้งทั้งในกลุ่มกรรมการและนักกีฬา ดังนั้นจำเป็นที่จะต้องร่วมกันจัดการเรื่องนี้ให้ได้มาตรฐานและเห็นว่าเรื่องนี้จะเป็นข้อพิจารณาที่สำคัญที่จะนำกีฬาปันจักสีลัตเข้าสู่โอลิมปิก ทั้งนี้นายภาณุ อุทัยรัตน์ บอกอย่างมั่นใจว่า กีฬาปันจักสีลัตจะเป็นอีกหนึ่งกีฬาที่จะสร้างความโดดเด่นและนำชื่อเสียงมาสู่ประเทศไทยในระดับโลกได้
![](http://www.pencaksilatthailand.com/images/column_1593418919/106017426_2838415039603223_1613416230218234044_o.jpg)
![](http://www.pencaksilatthailand.com/images/column_1593418919/106018554_2838415082936552_5791275154115673685_o.jpg)
![](http://www.pencaksilatthailand.com/images/column_1593418919/106071042_2838415046269889_7986233534682754045_o.jpg)
![](http://www.pencaksilatthailand.com/images/column_1593418919/106098198_2838415036269890_9110687768588746928_o.jpg)
![](http://www.pencaksilatthailand.com/images/column_1593418919/106126760_2838415026269891_4515566249014806_o.jpg)
![](http://www.pencaksilatthailand.com/images/column_1593418919/106193075_2838415009603226_1074719957724055003_o.jpg)